Daya yetu ni haki na maridhiano

Bitugi Matundura Na Bitugi Matundura

Imepakiwa - Thursday, September 19  2013 at  12:16

Kwa Muhtasari

Mkabala wa ukweli na maridhiano ambao ulifanikiwa Afrika Kusini na Rwanda – ambazo zilikuwa na tatizo sawa na la Kenya ndio utakaonasua Kenya kutokana na lindi la masaibu tunayoyashuhudia hivi sasa.

 

NILIFUATILIA kwa makini ushahidi wa shahidi wa kwanza wa upande wa mashtaka katika Mahakama ya Uhalifu wa Kimataifa – ICC ambaye aliwasilishwa na prosekiuta  Bi Fatou Bensouda. Kwa vyovyote vile, ushahidi huo uliibua hofu na huruma katika moyo wangu.

Masimulizi ya shahidi huyo  ambaye kwa wakati mmoja alishindwa kusimulia masaibu yaliyomsibu alilia kwa kite kwa kuwa aliyokuwa anayasimulia ni maovu ambayo yanaonyesha jinsi moyo wa binadamu unaweza kusitini na kusheheni uovu wa binadamu.

Nilihisi kwamba nilikuwa ninaota, na kwamba tukio  hilo lililosababisha zaidi ya watu 35 kuteketezewa ndani ya Kanisa katika eneo la Kiambaa lilikuwa ni kama sinema. Ushahidi wa shahidi huyu umenichochea kuanza kutafakari na kujiuliza msururu wa maswali. Je, inawezekana vipi  shahidi huyu kusimulia kwa mguso mambo ambayo hakuyashuhudia yeye? Ingawa upande wa utetezi umekwisha kudai kwamba mashahidi wengi walilipwa ili kubuni ushahidi wa uwongo, haiyumkiniki shahidi huyu wa kwanza anasimulia mambo ambayo hakuyaona kwa kina na uketo mkuu kwa jinsi alivyoelezea.

Je, haya ndiyo mambo tunayotaka kuyasahau na kuendelea kana kwamba hakuna lolote lililotokea baada ya Uchaguzi Mkuu wa  2007? Je, ni shahidi huyu tu aliyeyashuhudia mambo haya au kuna wengine sawa nay eye ambao waliona na kujinyamazia?

Inakera zaidi kwamba hivi  sasa tumeanza kushuhudia   hali ya kujipendekeza na kujikomba kwa viongozi wetu kuhusiana na suala zaima la kesi ya Kenya katika mahakama ya ICC.

Kwa maoni yangu, suala zima la kesi dhidi ya Rais Uhuru Kenyatta,  naibu wake  Wiliam Ruto na mwanahabari Joshua arap Sang huenda isiwe na manufaa makubwa kwa taifa hili – hata pale ambapo ama wote watapatikana na hatia, au wote wachiliwe huru – au mmoja apatikane na hatia au hata kesi itupiliwe mbali kwa sababu ya 'ukosefu wa ushahidi’ au ushahidi wa uwongo.

Kwa nini? Nitatoa sababu zifuatazo. Mwanzo, tangu hapo mbeleni, Kenya haijachukua hatua za kimakusudi za  kuleta uwiano na mshikamano unaoweza kuibua hali ya msamaha kwa waathiriwa wa ghasia za baada ya Uchahuzi Mkuu  wa 2007. Kufikia sasa, mikakati ya kuleta pamoja makabila yanayozozana  imeonekana tu katika kiwango cha  kisiasa. Mapema mwaka huu, Bw Uhuru Kenyatta na Wiliam Ruto waliungana  kwa misingi kwamba walitaka kuunganisha jamii za Agikuyu na Kalenjin – ambazo kwa hakika zilikuwa zainazozana katika Uchaguzi Mkuu wa  2007.

Karata yao ilikuwa nzito kiasi kwamba ilimbwaga Wazizi Mkuu wa zamani – Bw Raila Odinga. Je, hilo limetosha?  Viongozi hawa watawahi kuanzisha mchakato wa watu kusameheana katika ngazi ya mashinani baada ya kuungana katika ngazi ya kisiasa? Je, kiini cha mzozo huo ambacho ni masuala ya kihistoria na ukosefu wa usawa katika ugavi wa raslimali kitawahi kushughulikiwa kikamilifu?

Mnamo 2002, Wakenya waliungana kumchagua rais mstaafu, Bw Mwai Kibaki ili kuondolea mbali utawala dhalimu wa Bw Moi ambaye alikosa kuitendea haki nchi hii kwa zaidi ya miongo miwlili ambayo aliitawala Kenya.

Mshikamano

Bw Kibaki alikuwa na fursa nzuri ya kuibua mshikamano wa kitaifa ninaouzungumzia katika muktadha huu – kwamba yeye alipigiwa kura na takriban watu wa makabila yote nchini.

Ikiwa basi Bw Kibaki alishindwa kuleta mshikamano wa kitaifa baada ya kuchaguliwa kwa kauli moja na makabila zaidi ya 42  ya Kenya, Uhuru Kenyatta na Bw Ruto watafanikiwa kufanya hivyo hasa ikizingatiwa kwamba kura zao nyingi zilitokana na muungano wa jamii mbili pekee? Kwa maoni yangu, suala zima la kuunganisha makabila yaliyozozana 2007/2008 baada ya Uchaguzi Mkuu litatatuliwa vyema na kwa ufanisi mkuu kwa njia ya kuwadara watu waliyotekeleza maovu hayo wajitokeze hadharani, wakiri kwamba walifanya unyama huo na wasamehewe.

Kwa hiyo, mkabala wa ukweli na maridhiano ambao ulifanikiwa Afrika Kusini na Rwanda – ambazo zilikuwa na tatizo sawa na la Kenya ndio utakaonasua Kenya kutokana na lindi la masaibu tunayoyashuhudia hivi sasa. Kujiondoa katika Mkataba wa Roma na hali ya kujikomba kwa wanasiasa wetu kamwe hakutatusaidia chochote. Hizi ni njia za mkato ambazo zitatutia taabani katika siku za usoni.

Bitugi Matundura ni mhadhiri wa Kiswahili katika Chuo Kikuu cha Chuka

ematundura@chuka.ac.ke