Utata kuhusu usajili wa wapiga kura ni hatari

Imepakiwa Friday October 26 2012 | Na Peter Mwai

Kwa Muhtasari:

Wapiga kura wasajiliwe kwa njia nyingine

SIKU chache zimesalia tu kabla ya mwezi wa Novemba kufika. Usajili wapiga kura imepangiwa kuanz amwezi huo.

Ni shughuli muhimu sana katika maandalizi ya Uchaguzi Mkuu utakaofanyika Machi 4, mwakani.

Lakini huku muda ukiyoyoma, ishara zote zinaonyesha Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC), haijajiandaa vya kutosha kutekeleza shughuli hii.

Yote yametokana na utata ambao umekuwepo katika ununuzi wa vifaa vya kusajili wapiga kura kwa njia ya kielektroniki (BVR).

Shughuli hii iliingia doa awali baada ya utata kuzuka kuhusu tenda yake. Serikali iliingilia kati kuokoa jahazi na kuahidi kufanikisha ununuzi ikishirikiana na serikali ya Canada.

Lakini mpango huu pia umeingizwa siasa na vifaa vyenyewe vinaingia nchini kama dawa - kwa vipimo.

Hakutakuwa na muda wa kutosha wa makarani kujifahamisha na vifaa na mitambo hiyo ikiwa ni kweli kwamba usajili utaanza mwanzoni mwa Novemba.

Iwapo itasongezwa mbele,  ratiba yote ya maandalizi ya uchaguzi itaathirika na itabidi wabunge kurekebisha sheria kuihalalisha.

Hizi zote si ishara njema kwa mkuu wa IEBC Ahmed Isaack Hassan na wenzake.

Wasipochukua hatua madhubuti huenda shughuli yote ya maandalizi ya uchaguzi ikavurugwa na wakaishia kulaumiwa kama alivyofanyiwa Mkuu wa iliyokuwa Tume ya Uchaguzi (ECK) Samuel Kivuitu.

Linalotatiza zaidi ni wanasiasa ambao wameingilia mzozo huu baadhi wakijipaka sifa za malaika.

Rais Mwai Kibaki na Waziri Mkuu Raila Odinga wamenukuliwa wakiwaita viongozi wa IEBC kwa mikutano.

Waziri wa Haki Eugene Wamalwa naye amedai kuna njama ya kuchelewesha uchaguzi. Upande mwingine Waziri wa Fedha Njeru Githae amedai fedha ziko za ununuzi wa vifaa na hakuna haja ya wasiwasi.

IEBC ni tume huru na inafaa kuendesha shughuli zake bila kuingiliwa na upande wowote hata kama utajidai kwamba unaokoa jahazi.

Juhudi za kuisaidia ambazo zinaweza kuwa na maana njema huenda zikachukuliwa na wapinzani kama ndoa kati ya tume ya wagombea. Hii itatoa nafasi ya madai ya ubaguzi na mapendeleo na kuturejesha tulikokuwa 2007.

Msimamo wangu ni kwamba ni heri tufuate njia ndefu itakayotufikisha twendako.

Badala ya kukimbizana na BVR ambao inaonekana kujaa mashimo, ni heri hata tutumie njia ya kawaida ya kusajili wapiga kura kama alivyopendekeza Waziri wa Mipango Wycliffe Oparanya.

pmwai@ke.nationmedia.com

Share Bookmark Print

Rating