Kenya inahitaji kukomaa kidemokrasia kama Amerika

Imepakiwa Friday November 9 2012 | Na Peter Mwai

Kwa Muhtasari:

Kukomaa kisiasa kumeifanya hali Amerika kuwa kwamba wachanganuzi wanaweza kutumia vigezo vya asili na rangi kubashiri na pia kutabiri matokeo. Kura za maoni nazo huwa na ufasaha ajabu.

ALIPOTOA hotuba yake baada ya kuchaguliwa tena kuwa Rais wa Amerika, Barack Obama alisifu nchi hiyo kama taifa kuu duniani.

Ukuu wake unadhihirika sio tu kupitia majeshi yake ambayo yamechangia kuangusha watawala dhalimu na magaidi duniani au hata uchumi wake, bali pia katika kuendeleza demokrasia.

Ni mfumo wake wa utawala ambao unafaa kuwa funzo kuu kwa mataifa mengine na hasa Kenya inayojiandaa kwa uchaguzi mkuu mwakani.

Mfumo wa uchaguzi nchini humo ni mgumu kwa wengi kuuelewa na ni ajabu kwamba katika baadhi ya nyakati, anayeongoza kwa wingi wa kura za moja kwa moja anaweza kukosa kutangazwa mshindi.

Ushindi unategemea sana kura za majimbo. Kila jimbo limetengewa kura kuambatana na wingi wa watu, lakini uamuzi wa kugawa kura hizo unategemea sheria katika jimbo husika. Mshindi anatakiwa kupata tu kura 270 za majimbo.

Kidogo mfumo huu unaonekana kutotenda haki kama tunavyoijua katika demokrasia changa lakini Waamerika wenyewe wameuheshimu na kuutumia kuendeleza uthabiti wa nchi.

Kampeni nchini humo pia huangazia zaidi sera na masuala ya umuhimu kitaifa kama vile afya, usalama na sera ya kigeni.

Haya yote hufanywa bila kusahau asili na rangi ingawa hakuna anayejitokeza waziwazi kukiri haya.

Kukomaa kisiasa kumeifanya hali Amerika kuwa kwamba wachanganuzi wanaweza kutumia vigezo vya asili na rangi kubashiri na pia kutabiri matokeo.

Vyombo vya habari navyo vinaruhusiwa kutangaza mwaniaji wanayependelea na hivyo kurahisisha mijadala ya kisiasa.

Kukubali kushindwa

Licha ya kupakana matope na kuraruana baada ya kura kupigwa Mitt Romney aliyeshindwa ingawa shingo upande alikubali kushindwa.

Ni uchaguzi huu unaotudhihirishia kwamba ikiwa tutakomaa kisiasa, tunaweza kunena kuhusu asili zetu kikabila na vyombo vya habari kupendelea wagombea.

Tunaweza kupakana matope wakati wa uchaguzi lakini baada ya wapiga kura kuamua tuendelee kuishi kwa amani kama Wakenya.

Kinyume na hali ilivyo Kenya, kura za maoni Amerika huendeshwa kwa utaalamu mkubwa. Waliofanya kura hizo hawakukosea katika kubashiri kwamba wagombea walifuatana unyounyo. Baadhi walibashiri sahihi kwamba Obama angeongoza japo kwa kura chache.

Ni hili linalofaa kufuatwa na wanaofanya tafiti za kura za maoni Kenya. Hatuwezi kuwa na imani ikiwa shirika moja litampa mgombea asilimia 30 na jingine 20. Hii ni ishara kwamba hakuna utaalamu.

Suluhu la haya yote ni kukomaa kama raia, wanasiasa na wawekezaji.

Share Bookmark Print

Rating