Vitambulisho visiwe kisingizio katika usajili

Imepakiwa Friday November 16 2012 | Na Peter Mwai

Kwa Muhtasari:

Ukweli ni kwamba wengi wa wanaolia kwamba hawana vitambulisho ndio wale wale wanaokosa kuvichukua vinapowasilishwa afisi za usajili wa watu wilayani na katika tarafa.

JUMATATU wiki ijayo, Wakenya wataanza kujisajili kuwa wapiga kurakatika Uchaguzi Mkuu mwakani.

Ni shughuli ambayo imekuwa ikiahirishwa mara kwa mara lakini ni habari njema kwamba hatimaye itang’oa nanga.

Ni jambo la kuridhishwa kwamba mfumo wa kisasa wa kusajili wapiga kura utatumiwa na hivyo kuzuia wafu kurudi kupiga kura tena kama walivyofanya 2007.

Hata walio hai ambao huenda wakashawishika kupiga kura mara mbili au zaidi hawatakuwa na nafasi.

Ni jukumu la kila mwananchi aliyetimiza umri wa miaka 18 na ambaye ana kitambulisho kuhakikisha anajiandikisha mapema.

Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC) imefanya jambo la busara kuruhusu watu kujiandikisha katika kituo chochote kwenye wodi hata ikiwa sicho ambacho mtu anakusudia kupigia kura yake.

Hii itawezesha hata wenye shughuli nyingi kuomba muda kazini na kuingia kituoni kwa kutumia dakika chache.

Kutokana na mzozo uliokumba maandalizi ya usajili, hakujakuwa na matangazo mengi au uhamasisho kama ifanyikavyo nyakati nyingine lakini kutokana na teknolojia za kisasa, inawezekana kufikisha ujumbe kwa wengi kipindi kifupi.

Ingawa yote yanaonekana sawa, kuna wanaolalamika kwamba hadi sasa hawana vitambulisho.

Kunao watakaotimiza umri wa miaka 18 Desemba, Januari, Februari na kadhalika na hata siku yenyewe ya uchaguzi, lakini hawatapiga kura.

Wanaharakati

Hii si sababu ya wanaharakati kukosoa shughuli yote na usajili. Kwa wale ambao walitimiza miaka 18 kitambo kidogo, Serikali imekuwa wazi na hata kuagiza vitambulisho vitolewe bila malipo.

Ukweli ni kwamba wengi wa wanaolia kwamba hawana vitambulisho ndio wale wale wanaokosa kuvichukua vinapowasilishwa afisi za usajili wa watu wilayani na katika tarafa.

Wakati mwingine hupelekwa hata afisi za machifu.

Ninawashauri wanasiasa badala ya kulia kuhusu wale wasio na vitambulisho wapige kelele zaidi kuhakikisha wale hawajachukua vyao wafike na kuvipokea.

Tusiwe walanyama wanaolilia nyasi ilihali tumeshindwa na nyama tulizo nazo.

Siku yenyewe inapokaribia, ni vyema tukumbuke kuwa kila mtu atahitajika kujisajili upya kwani hakuna aliye na kadi ya kupigia kura ya IEBC.

Wengi wetu tuna kadi za Tume Huru ya Muda ya Uchaguzi (IIEC) na wengine Tume ya Uchaguzi ya Kenya (ECK).

pmwai@ke.nationmedia.com

Share Bookmark Print

Rating