Serikali ilikosa kutuma majeshi Baragoi na Garissa

Na Peter Mwai

Imepakiwa - Friday, November 23  2012 at  14:36

Kwa Muhtasari

Kutumiwa kwa wanajeshi Baragoi na Garissa kulikuwa ukiukaji wa Katiba. Nina wasiwasi kwamba huenda wanajeshi 'wakajituma’ eneo lolote Kenya hasa kipindi hiki Kenya inapoelekea uchaguzini na kuwageuka raia.

 

KATIKA kipindi cha wiki moja iliyopita, Kenya imeshuhudia hatua ya kushangaza ambapo Majeshi ya Ulinzi ya Kenya (KDF) yametumwa kupambana na wahalifu.

Walitumwa kwanza Baragoi kusaidia kuandama wahuni walioua maafisa wa polisi. Baadaye, 'walijituma’ kwenda kuandama watu wanaodaiwa kuua wanajeshi watatu mjini Garissa.

Matukio haya mawili yanaonekana yasiyo na kosa ikizingatiwa kwamba lengo kuu lilikuwa kuimarisha usalama na kurejesha uthabiti.

Lakini ukweli lazima usemwe, nao ni kwamba Katiba inayofaa kuongoza nchi ilikiukwa.

Waziri wa Usalama Katoo Ole Metito bungeni Jumatano alijaribu kutetea hatua ya kutuma wanajeshi na kusema walitumwa huko kusaidia vikosi vingine vya usalama.

Matokeo yake ni ya kusikitisha.

Ilivyo desturi ya binadamu ni kwamba kosa dogo likifanyika, huwa rahisi sana kutenda kosa kubwa.

Katiba tuliyopitisha Agosti 2010 katika Kifungu 241 (1) kinachounda KDF na Baraza la Kitaifa la Ulinzi inasema katika kijifungu 241 (3c) kwamba majeshi yanaweza tu kutuma eneo lolote Kenya kurejesha amani eneo lililokumbwa na machafuko kwa idhini tu ya Bunge.

Kaunti ya Tana River ilipoathirika, Bunge liliombwa idhini kutuma wanajeshi huko ingawa haikutolewa.

Baragoi, Baraza la Kitaifa la Usalama lilikutana chini ya Rais Kibaki na kuagiza majeshi yatumiwe. Hili halikuidhinishwa na Bunge.

Uhayawani

Baada ya kukosa wa kupiga, Garissa, wanajeshi walifika 'kulipiza kisasi’ mauaji ya wenzao bila kutumwa na yeyote kirasmi. Rais Kibaki hakutoa taarifa yoyote kuwatuma. Aidha, Waziri wa Ulinzi Yussuf Haji alinukuliwa akisema hakuwa na habari.

Ni jambo la kuhuzunisha kwamba mali iliteketezwa, wanawake kubakwa, watoto kupigwa, watu zaidi ya 48 wakajeruhiwa na wawili wakafariki wakati wa kutekelezwa kwa ukatili huo. Soko liliteketezwa pamoja na mali nyingine na kwa kifupi wakazi walijuta kuwepo kwa jeshi.

KDF imejitetea kuwa wanajeshi wake hawakutekeleza uhuni unaodaiwa lakini hili halitoshi. Wanafaa waseme nani alitenda haya walipokuwa kwenye usukani.

Wananchi wana haki pia ya kuambiwa nani aliamrisha operesheni bila kufuata sheria.

Nina wasiwasi kwamba hili lisipofanyika, huenda wanajeshi wawa hawa 'wakajituma’ eneo lolote Kenya hasa kipindi hiki Kenya inapoelekea uchaguzini na kuwageuka raia.

Kimsingi, KDF, hawana ujuzi wa kuhusiana na raia kwani hii ni kazi ya polisi.

Serikali inafaa ieleze wazi ikiwa polisi wameshindwa na kazi yao na wakuu wake wanafanya nini Kenya inapotumbukia katika uhayawani.

pmwai@ke.nationmedia.com