Wanasiasa wajadili sera zao kuhusu ardhi

Imepakiwa Friday February 8 2013 | Na Peter Mwai

Kwa Muhtasari:

Hakuna aliyekatazwa kujadili kuhusu sera ambazo atatumia kuhakikisha mamilioni wasio na ardhi wanaipata, na wale waliopokonywa wanairejesha. Lakini ni hatia kushambulia familia moja, au kundi ndogo la watu kwa sababu eti “wanamiliki ardhi kubwa.”

TOFAUTI kuu zimeibuka kuhusu uhalali wa kutumiwa kwa ardhi kama suala kuu katika kampeni za uchaguzi mkuu ujao.

Hili limetokana na majibizano kati ya miungano miwili mikuu, Cord na Jubilee.

Mgombea urais wa Cord Waziri Mkuu Raila Odinga amenukuliwa akisema wote walionyakua mali ya umma wanafaa kuirejesha mwaka wa Jubilee (maadhimisho ya miaka 50 tangu uhuru).

Lakini yeye na Bw Moses Wetangula wameenda hatua mbele na kuonekana kulenga Bw Uhuru Kenyatta na kwa jumla familia ya mwanzilishi wa taifa, Mzee Jomo Kenyatta.

Kumekuwa na madai ambayo ukweli wake sijabaini ardhi inayomilikiwa na familia hiyo inatoshana na Mkoa wa Nyanza.

Akijibu haya, Bw Kenyatta alisema wale wenye ushahidi kwamba ardhi anayomiliki ni ya kuibwa wautoe.

Majibizano haya yamepelekea Inspekta Mkuu wa Polisi David Kimaiyo na Tume ya Utangamano na Umoja wa Kitaifa (NCIC) kuonya dhidi ya kutumiwa kwa mjadala kuhusu ardhi kuwa silaha ya kisiasa.

Tahadhari hii imechukuliwa na baadhi ya wanasiasa kuwa jaribio ya kuzima uhuru wa kujieleza na kukashifiwa vikali. Mwenyekiti wa Tume ya Utekelezaji wa Katiba Charles Nyachae mwenyewe amesisitiza kwamba hakuna mwenye haki ya kuzima watu wasiongee kuhusu ardhi.

Huu ni ukweli mtupu. Lakini ninaamini kuwa alicholenga Bw Kimaiyo ni kutumia matamshi ya kiholela kuhusu ardhi kuchochea hisia za wananchi.

Hakuna aliyekatazwa kujadili kuhusu sera ambazo atatumia kuhakikisha mamilioni wasio na ardhi wanaipata, na wale waliopokonywa wanairejesha.

Lakini ni hatia kushambulia familia moja, au kundi ndogo la watu kwa sababu eti “wanamiliki ardhi kubwa.”

Nilishangaa Bw Odinga aliposema majuzi kwamba Bw Kenyatta anafaa kugawia ardhi wale wasio na ardhi ikiwa kweli ana moyo wa kuwasaidia.

Kwa kusema hivi, bila shaka, alilenga kuonyesha uchoyo na kukosa utu kwa Bw Kenyatta. Lakini ukweli ni kuwa, kuwa tajiri si kosa. Katiba, inampa kila Mkenya haki ya kumiliki ardhi.

Utu

Aliposema hivyo, Bw Odinga mwenyewe hakusema anamiliki kiasi gani cha ardhi. Isitoshe, hawezi hesabiwa kuwa miongoni mwa maskini na hajagawia maskini sehemu ndogo ya mali anayomiliki kuonyesha utu.

Hata vijijini, si wote walio sawa katika umiliki wa ardhi. Wapo wenye ekari zaidi ya 10, na wengine wasio pa kujenga kibanda.

Hakuna asiyejua kwamba kwa kiwango fulani vita vya kikabila Rift Valley vilichochewa na ardhi. Kuna waliodhani wakifukuza wenzao watatwaa ardhi wanayomiliki. Hatutaki kurudi huko.

pmwai@ke.nationmedia.com

Share Bookmark Print

Rating