Wananchi pia wana maswali ya kujibu kuhusu uchaguzi

Imepakiwa Friday March 22 2013 | Na Peter Mwai

Kwa Muhtasari:

Wengi wametayarisha maswali wanayosema IEBC inafaa kujibu. Mtazamo wangu ni kwamba wananchi wenyewe na wanasiasa ndio wenye maswali makuu ya kujibu na ambao wanawajibika kwa yaliyotokea wakati wa uchaguzi mkuu.

WIKI zipatazo tatu zimepita tangu Wakenya wafurike katika vituo vya kupigia kura kujiamulia viongozi wao wa miaka mitano ijayo.

Ingawa uchaguzi ulihusisha nyadhifa sita, ni uchaguzi wa urais ambao umeleta utata zaidi kukiwa na kesi tatu kuuhusu katika Mahakama ya Juu.

Ni kawaida kwa binadamu kujiuliza nini kilienda mrama baada ya shughuli yoyote kukosa kufanikiwa.

Ni kutokana na haya ambapo karibu kila mtu ambaye hakuridhika na matokeo ya uchaguzi huo na jinsi ulivyoendeshwa ameelekeza lawama kwa Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC).

Kuna baadhi waliodai kwamba ilifanya hiana kuliko iliyokuwa Tume ya Uchaguzi (ECK).

Wengi wameenda hatua mbele na kutayarisha msururu wa maswali ambayo wanasema IEBC inafaa kujibu. Mengi yamejibiwa na yaliyosalia nadhani hayana majibu.

Mtazamo wangu ni kwamba wananchi wenyewe na wanasiasa ndio wenye maswali makuu ya kujibu na ambao wanawajibika kwa yaliyotokea wakati wa uchaguzi mkuu.

Hata shuleni wanafunzi wanapoanguka mtihani, unapomuuliza mwalimu maswali lazima uangazie wanafunzi ambao labda ndio waliokuwa dhaifu darasani kiasi cha kutoelewa walioyokuwa wakifundishwa na mwalimu wao darasani.

La kwanza kabisa ni: Ni wangapi walikuwa tayari kukubali matokeo iwapo wangeshindwa?

Wengi wa wapiga kura walifika vituo wakiwa na msimamo kwamba hawawezi kushindwa. Walifika tayari kuthibitisha hilo kwa wapinzani wao wakuu.

Hata katika mikutano ya kisiasa, ingawa wanasiasa waliahidi kwamba wangekubali matokeo, sikumsikia hata mmoja aliyekosa kuongeza kwamba “ikiwa uchaguzi utakuwa huru na wa haki.”

Kwa uchaguzi huru na wa haki, wanasiasa walikuwa na maana ya haki yao kushindwa.

Hivyo, kama wangeshindwa, hawangekubali matokeo.

Sisi wapiga kura tuliwafuata katika hili. Wengi wameshangaa ni kwa nini pia kura zilizoharibika zilikuwa nyingi (108,975).

Laumu wapiga kura ambao licha ya kuwepo kwa karatasi nyingi zenye maelezo kuhusu upigaji kura, wengi walijifanya werevu na kutozisoma. Matokeo yake ni hayo.

Tofauti

Wewe binafsi ulisoma karatasi hizo? Kutojua huku huenda pia kulichangia tofauti kubwa ambayo imo kati ya kura zilizopigiwa baadhi ya nyadhifa.

Kwa wanasiasa ambao wanadai IEBC haikufanikisha uchaguzi wa haki, wajiulize kwanza: Chama chetu kilifanya uteuzi huru?

Vingi vinavyopiga domo viliongoza kwa kukiuka uamuzi wa wapiga kura na kulazimisha viongozi.

Wanasiasa wawa hawa ndio waliokuwa wabunge wakati wa kununuliwa kwa mifumo ya kiteknolojia na vifaa vya kutumiwa kusajili wapiga kura na mwishowe kutumiwa kupiga kura.

Walifanya nini kuhakikisha vilikuwa vya ubora wa hali ya juu?

pmwai@ke.nationmedia.com

Share Bookmark Print

Rating