Magavana wamenoa kwa kulilia bendera

Na Peter Mwai

Imepakiwa - Friday, April 5  2013 at  11:06

Kwa Muhtasari

Magavana wameonyesha ulafi kwa kutaka kupeperusha bendera za Serikali ya Kitaifa kwenye magari yao. Inashangaza kwani bendera hizi ni za serikali ya kitaifa ambayo wenyewe wanadai kwamba hawafai kuwa wakipokea maagizo kutoka kwayo. Waunde zao inavyotakikana kisheria.

 

WAKENYA walipoidhinisha kuanzishwa kwa mfumo wa ugatuzi Kenya na kuunda serikali za kaunti walilenga kuweka rasilimali za nchi karibu nao.

Walipanga kunufaina zaidi kutokana na viongozi ambao kwa kuwa mashinani wangeelewa shida zao vyema zaidi.

Kuwepo kwa pesa za kusambaziwa kaunti pia kungezuia baadhi ya maeneo kubaguliwa na watawala.

Lakini katika ndoto hii, kuna wachache waliokuwa na mpango tofauti - wanasiasa.

Kwa mbali, walikuwa wameona nafasi ya kujivunia nyadhifa na mamlaka kama ya rais katika kaunti zao.

Ndio maana wakati wa uchaguzi, wagombea wa vyama mbalimbali walitumia mamilioni ya pesa kwenye kampeni kuhakikisha wanaongeza Gavana kwenye majina yao.

Matukio ya siku chache zilizopita yananionyesha kwamba kinyume na matarajio ya wengi, huenda serikali za kaunti zikaendelea uovu uliotekelezwa na serikali kuu kwa nusu karne sasa tangu uhuru.

Hata kabla ya kuchukua rasmi majukumu yao, wameanza kuzozana na serikali kuu kuhusu bendera.

Mzozo umetokea baada ya Mkuu wa Sheria Githu Muigai kuwakataza kupeperusha bendera za serikali kuu na kuwaambia kuwa ni Rais, Waziri Mkuu, Makamu wa Rais, Mawaziri, Spika wa Bunge na Mkuu wa Sheria pekee walioruhusiwa na sheria kutumia bendera hizo.

Hii ni kwa mujibu wa Sheria ya Bendera na Nembo, Sura ya 99, ya Sheria za Kenya.

Magavana wamejitokeza kama watoto waliokatazwa kula keki na kudai kwamba ni haki yao.

Kila mmoja alijitetea kivyake. Gavana wa Juja William Kabogo ni mmoja wa walioteta zaidi.

Kuna waliodai kwamba wadhifa wao ni mkuu kushinda mawaziri hivyo ni haki yao.

Misongamano ya magari

Wanatetea bendera hizo kwa kuwa wanafahamu kwa mfano katika barabara za jiji, ni tiketi ya kukwepa misongamano ya magari. Hawataki maisha ya kawaida tena. Ni Waheshimiwa Watukufu!

Linaloshangaza zaidi ni kwamba bendera hizi ni za serikali ya kitaifa ambayo wenyewe wanadai kwamba hawafai kuwa wakipokea maagizo kutoka kwayo.

Watakataaje maagizo hali wanataka bendera?

Magavana wanaweza kufananishwa na mameya na wakuu wa mabaraza ya miji na wilaya ambayo yamekuwepo awali.

Walikuwa wakitumia nmfumo wa Serikali za Mitaa na rangi ya nambari za usajili za magari zina rangi ya kijani kibichi. Msimamo wangu ni kwamba hata magavana wanafaa kuundiwa mfumo wao tofauti wa kudhihirisha mamlaka na kazi yao.

Tayari kuna Sheria ya Serikali za Kaunti ambayo imeeleza wazi katika Kifungu 4(1) kuwa kila kaunti ijiundie bendela, sili, ngao ya ulinzi na nembo nyingine.

Wakuu wa kaunti ndiyo wanaofaa kufanikisha hayo, na zinafaa kutumika sawa na zile za kitaifa kuambatana ana Sheria ya Bendera, Nembo na Majina ya Kitaifa (Sura 99).

Hizi hazifai kufanana na zile za kitaifa!

pmwai@ke.nationmedia.com